
SIKU YA VETERINARI DUNIANI 2016 
Siku ya Veterinari Duniani mwaka 2016 itaadhimishwa Duniani kote tarehe 30 April 2016. 

Nchini  Tanzania maadhimisho haya yanaandaliwa na Chama cha Madaktari wa Wanyama 
(TVA),kwa kushirikiana na Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi, Baraza la Veterinari, Taasisi 
isiyo ya kiserikali ya  Mbwa Wa Africa ,Chama cha Madaktari wa Wanyama Duninani(WVA) 
na Shirika la Afya ya Wanyama Duniani (OIE) 

 

 

 

KAULI MBIU: KUJIENDELEZA KITAALUMA KWA 
DHANA YA AFYA MOJA. 

Kwa nini siku hii inaadhimishwa: 

Katika karne hii ya utandawazi, magonjwa yanayoambukiza wanyama na wanadamu yanazidi 
kuongezeka. Inakadiriwa kuwa kati ya magonjwa mapya matano(5) yanayoibuka kila mwaka na 
yanayoambukiza wanadamu, matatu (3) pia yanaambukiza wanyama. Mlipuko wa ugonjwa wa 
Ebola uliotokea miaka ya hivi karibuni Afrika Magharibi na pia vifo vya wanadamu 
vinavyoendelea kutokea kutokana na Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa vinatukumbusha 
uhusiano mkubwa uliopo kati ya afya ya wanadamu, wanyama na mazingira na hivyo kuwepo 
haja ya juhudi za pamoja kudhibiti magonjwa haya ya kuambukiza kupitia dhana ya afya moja. 

Nchi zote duniani zinategemea utendaji kazi mahili wa Idara za Huduma za Mifugo kupitia sekta 
ya umma na binafsi, siyo tu kwa kuzuia na kudhibiti magonjwa , lakini pia kwa kuhakikisha 
usalama wa chakula na kuzuia madhara yanayoweza kusababishwa na vimelea mbalimbali vya 
magonjwa. Kwa kuzingatia ukweli huu taaluma ya Veterinari inazidi kubadilika na lazima 
ibadilike na hivyo haja ya wataalam hawa kujiendeleza kitaaluma kwa lengo la kuwawezesha 



kuwa na maarifa ya kutosha, ujuzi, uweledi na kutumia teknolojia za kisasa  kudhibiti magonjwa 
haya pale yanapojitokeza. 

Hivyo Kauli Mbiu ya maadhimisho ya siku ya Veterinari mwaka huu imelenga kuwahimiza 
wataalam hawa kujiendeleza kitaaluma kwa dhana ya afya moja katika kudhibiti magonjwa 
yanayoambukiza wanadamu, wanyama,  kulinda usalama wa chakula na kuboresha ushirikiano 
na wadau wengine katika kudhibiti majanga haya.  

Umuhimu wa wataalam wa taaluma ya Veterinari 

Taaluma ya Veterinari inayo nafasi muhimu katika kulinda afya ya wanadamu na wanyama hapa 
duniani. Katika maeneo yote ya taaluma wanayo fursa na majukumu ya kuboresha afya na 
ustawi wa wanyama na hivyo kulinda afya ya wanadamu. 

	
Umuhimu wa taasisi za ustawi wa wanyama katika kudhibiti magonjwa ya mifugo 
yanayoambukiza wanadamu na hasa Kichaa cha Mbwa	
 
Watu wengi hufikiria taasisi za kuokoa wanyama hususan zile zinazojihusisha na uokozi wa 
mbwa, zimeanzishwa na watu ambao upendo wao umezidi kiwango na wangependa taasisi hizi 
zijihusishe na mambo muhimu kama ya elimu na kuboresha uchumi.  
 
Je umewahi kusikia magonjwa yanayoambukiza wanyama na wanadamu? Magonjwa haya 
ambayo huambukiza wanyama na wanadamu yanasababishwa na virusi, bakteria, parasites na 
hata fangasi. Magonjwa haya yamekuwa ya kawaida. Wanasayansi wanakadilia ya kwamba  
zaidi ya magonjwa  sita(6) kati ya kumi(10) yanayoambukiza wanadamu yanatoka kwa 
wanyama. . Mojawapo ya magonjwa hayo hatari ni Kichaa cha Mbwa . Inakadiliwa kwamba 
watu 1,600 hufa hapa nchini kila mwaka na hasa watoto kutokana na ugonjwa huu. 
 
Ukizungumzia taasisi isiyo ya kiserikali ya Mbwa Wa Afrika, imeanzishwa kwa lengo la 
kuwasaidia mbwa wa mitaani kupata makazi mapya . Taasisi hii imewezesha mbwa 300 katika 
miaka mitatu(3) iliyopita kupata makazi mapya. Mbwa wengi waliofikishwa katika taasisi hii 
walikuwa wamejeruhiwa na walikuwa na vidonda vya kila aina  na waliwezeshwa kuendelea 
kuishi kutokana na matunzo yaliyotolewa na taasisi ya  Mbwa Wa Afrika. Matunzo yaliyotolewa 
yalihusisha  kutoa chakula, matibabu, mafunzo ya msingi ambayo yaliwafanya mbwa hawa kuwa 
marafiki wema kwa wamiliki wao wapya.  
 
Taasisi hii ya Mbwa wa Afrika baada ya kutoa huduma hii kwa miaka miwili(2) , sasa hivi pia 
inajishughulisha na hutoaji wa chanjo dhidi ya Ugonjwa wa Kichaa cha Mbwa kwa kushirikiana 
na Wizara ya Kilimo Mifugo na Uvuvi na taasisi isiyo ya kiserikali ya Mission Rabies ya nchini 
Uingereza jambo ambalo limewezesha jamii kujikinga na ugonjwa huu. Kwa sasa zaidi ya Mbwa 
4,000 wamechanjwa katika kata tatu (3) za Halmashauri ya Meru , ambapo idadi hii ni sawa na  
70%  ya mbwa wote waliopaswa kuchanjwa. Vilevile taasisi imeanza  kuwahasi  na kuwaondoa  
vizazi mbwa kupitia upasuaji ambapo mbwa 230 wameshahasiwa au kuondelewa vizazi. 
	
Ni nini tunapaswa kukumbuka wakati tunaadhimisha siku hii 



 
Hebu fikiria utafanya nini na mbwa wachanga wanaozaliwa na mbwa wako jike. Kwa watu 
wengi jibu linaweza kuwa kama hutapata jirani anayependa kufuga mbwa, vichanga hivi 
utavitupa mitaani kwa matumaini kuwa vitajitegemea vyenyewe. Vichanga vitakavyoweza 
kuhimili misukosuko na hatimaye kuweza kujitegemea ndiyo baadae utakutana nao mitaani 
wakiwa mbwa wakubwa na ambao watakutisha wakati wakizunguka kutafuta chakula, kulinda 
vichanga vyao na wakigombania majike. 
 
Ili kuweza kudhibiti idadi ya mbwa katika eneo husika, kuondoa kizazi kwa mbwa jike au kuhasi 
mbwa dume kunaweza kusaidia. Programmu ya kuhasi au kuondoa kizazi haizui kudhibiti 
magonjwa, lakini inasaidia kupunguza idadi ya mbwa na hivyo kupunguza tatizo la mbwa wa 
mitaani na gharama za chanjo. Vilevile program hii inasaidia ustawi  wa wanyama hawa na 
huwafanya kuishi wakiwa na afya njema na pia maisha marefu kwa vile hawajihusishi kuzurura 
wakitafuta majike mitaani na watabaki nyumbani wakikulinda wewe na familia yako. Aidha 
unapaswa kutambua kwamba mbwa ni marafiki wema na wakipendwa na wao watakupenda na 
kukulinda.. 
 
Wengi wetu bado tunaamini kwamba tunapomfunga mbwa mnyororo au kumfungia mahali siku 
nzima atakuwa mkali sana na hivyo ataweza kufukuza wezi na vibaka wakati wa usiku. Lakini 
hebu jiulize je utamsaidia rafiki ambaye anakufanyia matendo ya kukufunga kwenye mnyororo 
au kukufungia ndani ya chumba siku nzima? au utamsadia rafiki yule ambaye kila wakati 
unakuwa naye, ambaye anakupa maji na chakula kila mara. Hebu kumbuka mbwa uliyekuwa 
naye wakati ulipokuwa mtoto, ambaye alikuwa akikufuata shuleni ulipokuwa ukiondoka 
nyumbani, je haingekuwa vyema kama ungekuwa bado unaye?  
 
Ndiyo unaweza kusema watu wanaojihusisha na ustawi wa wanyama wamezidisha upendo wao 
kwa wanyama, lakini ikumbukwe watu hawa wanasaidia kuifanya jamii kujikinga na magonjwa 
kama ya kichaa cha mbwa na hivyo tunapaswa kuthamini mchango wao.  
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